Du lịch Sing Mã - Chuyến đi của những người lần đầu ^_^

Discussion in 'Thế giới muôn màu' started by mipug, Apr 8, 2012.

1. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

...nơi em gặp anh... có hoa vàng rực rỡ ...
    Bạn nào có thẻ visa thì cứ thoải mái mua sắm nhé, cửa hàng nào cũng có thể TT= thẻ visa, rất tiện, trong chuyến đi này, các bạn trẻ cũng đc quyẹt chắc ngót chục lần hị hị..

Đằng sau có một cái hồ rộng ... thấy dân tình ngồi thảnh thơi lắm...cái chỗ này mình vẫn nhớ cảm giác rứt yên tĩnh.. tự dưng đc xa rời khỏi ồn ào..

Kỉ niệm..

5h hơn, lại ra bến Hop on hop off để về khu nhà bọn tớ, trên đường về cũng có đi qua tháp truyền hình – cũng là một điểm tham quan khá thú vị, bạn có thể leo lên trên tháp để ngắm KL từ trên cao (mất xèng thì phải)

Nhưng bọn tớ cũng chỉ ngắm em nó từ trên bus thôi. Mệt rùi, về kì kọ rùi tối còn đi shopping =))

2. Comet

Comet Trigger

He, chị Béo mặc short hot thía này vào đền Shi có bị warning gì ko thế :D

3. Beo'

Beo' Member

hi ko, ng trong đền còn cởi trần cơ, chưa tìm hỉu nghi lễ trong đền nhưng chắc do nóng quá :p

4. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Cứ gọi là shopping cho oai, chứ chủ yếu bọn tớ window shop là chỉnh.. hehe.. but mà ở đây cửa hàng nó thoải mái.. bạn cứ vào xem xiếc, ngó nghiêng thoải mái.. vì dù gì đây cũng là khu trung tâm.. và cũng đông ng lắm.. Tội gì mà ko xem..

Đường phố ban đêm như mới thể hiện đc sự sầm uất của một thành phố, đèn điện tạo nên khung cảnh huyền ảo, các cửa hàng đồ hiệu, đồ bt tạo nên đặc trưng của khu bukit bintang này… và đặc biệt là rất đông ng, nhộn nhịp, tuy vẫn mỏi chân sau 1 ngày lang thang, nhưng bọn tớ cũng thấy rất phấn khởi.

Các bạn trẻ thi nhau chụp ảnh [mỗi tội ảnh chụp tối ko đc đẹp lắm :”>], buổi tối này chỉ có mấy cái ảnh linh tinh, ai đi thì tùy nhu cầu tham quan nhá…

Đợi bạn..

Mỗi chú gấu này là đại diện cho 1 nước đó..

Khu ẩm thực bên trong một TTTM

Hình như bữa tối hôm nay cũng ăn bạn KFC hay macdonal thì phải.. but đại loại là xơi fast food [may lần này bị đi bộ nhiều, ko cứ kiểu ff này về thể nào cugnx tích mỡ =))]

Kỷ niệm, chú gấu cam là biểu tượng VN đó..hihi :p

Thế mà buổi tối hôm đó cũng kết thúc lúc 12 h trên giường ngủ… haizzz. Ngày đầu tiên kết thúc khá suôn sẻ, bọn tớ lại hẹn nhau dậy sớm, để ngày hôm sau còn tiến về thành phố melaka - một thành phố cổ của Malay.

5. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Buổi sáng lại bắt đầu với món bánh mì nướng ăn với bơ và mứt, ở đây còn có mì VN đó, muốn ăn thì cũng đc. Bọn tớ cũng mang 4 hộp mì gói đi dự phòng.>:)

Chia tay căn phòng này nhé... chả biết bao giờ mới đc quay lại :"> [lại bị nhớ roài]

Bọn tớ phải hỏi đường ông chủ nhà để đến bến xe mua vé đi Melaka. Lần này đc thử phương tiện tàu điện của Malay.

Thời tiết ngày hôm nay cũng như hôm qua, mới bước ra khỏi ks là đã thấy nắng gay gắt ^^ lại phải nói lại là nắng thì ảnh chụp đẹp.. nhưng di chuyển, đi bộ thì mệt lém..

Cũng đã tìm hiểu trc cách thức đi Tàu điện của malay [các bạn đi cứ google ra là có cách thức đi lại rất cụ tỉ nhé] nên bọn tớ cũng ko bỡ ngỡ lắm, tại cũng dễ vì có các biển chỉ dẫn rất cụ thể.

Vé dạng thẻ nhé..

Tàu điện của malay có 2 đường ray, vì lần đầu tiên đi nên bọn tớ chưa xđ đc chỗ mình đến sẽ đi đươg ray nào, quay đi quay lại chưa kịp hỏi thì thấy bạn Tus bc lên cái tàu điện đang đến – và hốt hoảng là đó ko phải chiều đúng, đáng ra phải lên cái chiều ngược lại… huhu.. chả nhẽ bị lạc, thật. Hơi lo, thế là xin anh bảo vệ ở đó lên chuyến tàu theo chiều tus lên tiếp theo để hy vọng bạn tus sẽ hỏi và biết đường xuống.

Ko thấy các bạn lên, và may mà lúc tớ đi mua vé tàu, tus đi cùng nên cũng nhớ cái ga cần đến, hỏi và thấy nhầm nên xuống ở ga tiếp, tớ gặp tus ở ga đó nên cùng nhau bắt cái tàu ngc lại… hix..mất một lúc loằng ngoằng thế, may mà ko bị lạc là may.

Cuối cùng cũng đủ 4 bạn >:)>:)

tàu điện của malay ko xịn như Sing nên đi lại mất time hơn, Bọn tớ mất 1h mới đến cái bến xe cần mua vé. Hix, chỉ là cái bến xe thôi đó, mà nó to như cái nội bài nhà mình, thế mới biết đất nước mình đi sau như thế nào.

Bọn tớ phải chuyển tàu...:p hihi.. chỗ này nhìn giống VN lắm...

6. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Giờ mới biết nếu tàu điện phát triển thì việc đi lại cũng thuận tiện vô cùng, trên đường đến bến xe tớ thấy đi cũng rất ra, ra những vùng ven của KL...

Bến xe Bandar Tasik selatan chỉ là cái bến xe thôi đó, mà nó to như cái nội bài nhà mình, thế mới biết đất nước mình đi sau như thế nào.

Tớ chọn chuyến đến Melaka, bạn hãy xếp hàng nhé, có nhiều hãng lắm, tùy bạn thick chọn hãng nào. Có màn hình hiện ra chọn chỗ [giống kiểu chọn chỗ khi mua vé xem film của Megastar ý], Giờ giấc xe rất chuẩn, trên vé có ghi cửa ra, cứ ra đó ngồi, đến giờ cửa tự mở, xe đã đậu sẵn ở ngoài, và bạn chỉ việc lên xe.

Mua vé phải đưa hộ chiếu ra đó..

Vé in cả tên nè..
    '

Xe khách chỉ là ghế ngồi thôi mà rất thoải mái, khoảng cách giữa các ghế rất rộng, ngả thoái mái, xe chạy êm ru, đỗ 10p là xe chạy, kể cả trong xe ít khách. Đường Malay ngon rồi, khung cảnh dần lướt qua khung cửa, mình đành ngắm phong cảnh chớp nhoáng kiểu này vậy.

Mất 3h để đến melaka, bọn tớ tranh thủ chợp mắt tẹo,chả mấy chốc mà đến nơi.

7. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Mất 3h để đến melaka, bọn tớ tranh thủ chợp mắt tẹo,chả mấy chốc mà đến nơi.

Melaka sentral là bến xe của tỉnh nhỏ, nó hơi lộn xộn nhưng cũng có các quầy của các hãng xe để bạn chọn, nói chung là ko quá khó để tìm.

Bọn tớ quyết định ăn luôn ở đây tại thấy cũng có một loạt quầy ăn. Hôm nay quyết định chọn món Ấn - gọi bừa các món, cũng có vị là lạ, ăn cho biết vậy.

Cảm giác giờ nhớ mang máng là hơi ngậy mùi cari, ăn cũng đc, cay lè lưỡi :( huhu.... giá cả phải chăng.. ăn uống ở malay ko đắt lắm đâu nếu bạn cứ ăn bình dân như này..

món này

thử cả cái này nữa thì phải..

Từ Bến xe melaka về Thành phố có thể đi bus or đi taxi. Bọn tớ chọn bus số 17 [sau khi hỏi một hồi mới ra đc chỗ đỗ của bến xe bus]. Giá 1RM [hehe khá rẻ] và leo lên cái xe chắc từ đời cổ, không có điều hòa, mở cửa, sặc mùi .... k rõ là mùi gì nhưng khá khó chịu. Thôi cố chịu vậy.

Bọn tớ book online một cái hostel ở melaka, ko nghĩ nó từ chỗ đỗ của bến xe về lại xa vậy. Lại màn lếch thếch cuốc bộ giữa cái nắng gay gắt vậy. Sắp đổi màu da rùi :(

8. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Tớ sẽ có màn giới thiệu về cái nhà bọn tớ nghỉ này sau mà bọn tớ gọi là nhà của Tony, cũng có thể viết thành một câu chuyện, và ấn tượng với một sự cố nhỏ với cái nhà nghỉ này. Hehe..

Lúc này ở melaka đang rất nóng, bọn tớ book 2 phòng, mang tiếng là là phòng đôi, toilet chung, tớ và tus đc đẩy lên tầng 3, nhường tầng 2 cho 2 chị lớn :D. Ôi zời, cái nóng hầm hập của mái tôn khiến bọn tớ ko chịu đc vì nóng quá.. điều hòa ư.. nhà tony note là muốn xài điều hòa là phải trả tiền.. chả nhớ.. but bạn muốn dùng gì.. tony đều ghi note khắp nhà :p

Đây là số tiền còn lại của 4 bạn.. :))

Bọn tớ thu xếp nhanh nhất có thể để đi tham quan melaka.. có một buổi chiều và tối nay thôi. Dù rằng rất mệt, but trời nóng thế này cũng chả ngủ đc.

Cảm nhận đầu tiên là melaka khá bình yên, những ngôi nhà mang dáng dấp kiểu Hội An, thấp thấp chỉ 2 tầng, mái ngói, có kiến trúc của người ấn và người hoa đặc trưng [có còn gì nữa ko thì tớ ko biết ^^]. Chỉ có một điều là những ngôi nhà ở đây sơn màu rất xinh động, mình thick những ngôi nhà đầy màu sắc. Đường phố khá sạch sẽ, dù rằng lúc này rất nắng, bọn tớ phải đi bộ một đoạn mới vào đc khu trung tâm nhưng khôg sao – tranh thủ ngắm nghía thành phố cổ - mà trc chỉ có xem đc trên mạng thôi.
    Trước nhà tony

Ngôi nhà vàng rực lên trong cái nắng chiều gay gắt :p

Kiểu này giống nhà ng Hoa nhỉ.. nhỏ nhỏ.. thấy giống Hội an ghê.;)

Ở đây cũng có em "giấc mơ" =))

Một cái nhà thờ..

Bọn tớ mò vào xem, bất ngờ thấy có đám cưới, xin chụp ảnh cùng. Cô dâu chú rể rất nhiệt tình à

Cô dâu chú rể khác đang tạo dáng..

9. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Bọn tớ đến đây chắc lúc ít khách, đông vừa vừa và nhận ra đây là thành phố khá bình yên.

Đây là quảng trường và nơi đặt nhà thờ chính, một màu đỏ nổi bật chỉnh chu.

Những cái xe hoa này rất ấn tượng, nhưng muốn chụp hình phải mất xèng đó, bọn tớ chỉ chụp ké thôi. Xe này có dịch vụ chở người, bạn tự mặc cả nếu muốn đi nhé, các bác lái xe này có dàn âm thanh rất to, lúc nào đi xe cũng bật nhạc… trông hay ho phết.

Tại quảng trường này có đủ thứ quà lưu niệm cho du khách, bọn tớ cũng chỉ ngắm nghía và chộp ảnh thui.. lưu giữ kỉ niệm mà.

Đặc điểm khi đến nơi nào đó là rất muốn đc ăn các món ăn địa phương, những quán bánh, chè … bọn tớ cũng tò mò nếm thử… [và thực tế sau khi tráng miệng mấy thứ này mãi 10h bọn tớ mới chui vào KFC ăn bữa tối.. vì mải chơi và thực tế là công cuộc lao vào shopping )

Cảm nhận nóng ăn chè thì hợp lí hơn ăn bánh..

Last edited: Jan 12, 2013
  10. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Nhà thờ này mang đậm ảnh hưởng của nc Hà Lan, màu đỏ này gây ấn tượng về màu sắc..

Đông đúc

Mãi mới đc kiểu tập thể sau hàng chục kiểu solo :p

Đi melaka nếu bạn tham khảo trên mạng thì sẽ được hướng dẫn đi để có thể tham quan hết… nhưng vì lúc này bọn tớ đến cũng ko sớm, trời lại tối nhanh.. nên bọn tớ cứ đi theo cái đường quanh thành phố, gặp cái nào thì vào xem.

Đây là cái bảo tàng thì phải, đi muộn nó đóng cửa rồi…

11. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Lại gặp một đôi chụp ảnh cưới...

và cái bọn VN chụp theo kiểu VN =))

Ngắm nghía đường phố cái nào…

Đây là cái nhà thờ.. nhưng lúc này cũng oải.. chỉ đứng dưới kỉ niệm vài cái..

Cái chỗ công viên này lại chơi nhiều… trở về tuổi thơ cái… Khung cảnh ở đây đc cái bình yên thật, nếu ko chạy sô và nhiều thời gian.. chắc bọn tớ đc thảnh thơi hơn..:x:X

Cứ đi theo đường chính, đến cái pháo đài cổ..

Rạp chiếu phim…

Bằng lăng nè.....

Đường phố

12. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Và cảnh dù có đẹp đến mấy.. but khi phát hiện cái trung tâm thương mại này,

Làm ly trà sữa cho đỡ khát

lúc đầu chỉ vào xem thử, but phát hiện ra có khả năng shopping [vì giá cả cũng phải chăng.. tức là sale nhiều ý mà :”>]… thế là dù có đói đến mấy… mấy tên đều lao đi khắp nơi xem đồ.. đúng là con gái, tranh thủ xem nhanh ko trung tâm nó đóng cửa =))..

Gạ mãi 1 ng mua cái này ;))

hị hị.. mình đã mua 1c cái kính nè ak ak =))

Cái màn này hơi lâu la.. nên cũng chả có ảnh ọt..

Chỉ biết rằng khi bước ra khỏi TT, đói mòn mắt, tay xách đủ thứ ^^… và may còn hàng KFC còn mở… huhu.. mình sắp ngán mấy thứ fast food này rùi.. but giờ muộn nên đành xơi vậy…

Những đồng RM cuối cùng đc vét ra cho bữa tối (chỉ chừa có 4RM ra để sáng mai mua vé bus ra melaka sentral… thế mà vẫn có biến phút cuối)

13. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Vâng, lại đêm, mình thích xem thành phố buổi tối, bởi nó cho thấy sự phát triển, hoành tráng đến đâu qua ánh đèn, ánh đèn rực rỡ tạo nên khung cảnh lung linh cho melaka, ở đây cũng có chợ đêm.. bán đủ các loại thập cẩm nhưng chợ Đồng Xuân.

Ko nhớ chi bao tiền để lên cái đu quay kia, sẽ đc quay 360 độ.. ngắm thành phố melaka về đêm..

Lúc này bọn tớ đã mỏi chân điên cuồng, trông thế chứ, hôm nay đi quá nhiều, định bấm bụng lên cái xe hoa để đi về… hỏi giá các bác hét 10 obama/xe.. hix.. chém gì ác thế. Và để tiết kiệm 20$.. bọn tớ đành lếch thếch đi bộ…. huhu

Lúc về có đi qua khu người hoa, thật ra với cơn mệt mỏi lúc đó thì chắc chỉ ngắm ngoài và chụp ảnh thôi. Nhưng khu người hoa, các bạn biết đấy, đầy sắc màu và rực rỡ, màu đỏ đèn lồng, của đèn trang trí, và sự đông đúc nhộn nhịp.. hàng hóa linh tinh (con gái hay bị thu hút bởi những thứ linh tinh mà =))].. bọn tớ lại động viên nhau vào xem - gọi là xem cho biết, chắc chỉ có lần này thôi, nên cố lên.. hị hị..

Chính màu sắc ấn tượng và sự nhộn nhịp ở đâu làm bọn tớ có động lực quên đi cơn mệt mỏi..

Những thứ đồ lặt vặt..

Thế mà cũng shop đc ối đồ linh tinh ý, có một điều là lúc này cả 4 đứa đều hết tiền mặt, nên đành phải kiếm chỗ cho tt= visa… hix..nhiều khi có xiền mà ko mua đc đồ đó..

Hôm nay sao trăng lại sáng thế

Lếch thếch về đến nhà, tớ và tus đành dọn xuống tầng 2 ngủ chung với 2 chị vì tầng của bọn tớ nóng quá. Nhưng có ngủ lun đâu, kiểm tra lại thành tích của ngày hôm nay shopping, trả tiền.... hehe… nhắc đến đây nhớ các bạn quá…

14. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

Nhà của tony

Vâng, bọn tớ book onl trên hostelworld.com và cũng ko để ý là lúc TT onl thì chỉ bị trừ phí dịch vụ, và khi bạn đến thì mới trả tiền nhà :D
    Nhưng do hôm sau bọn tớ đi sớm, chả đứa nào nhớ ra tiền nhà vì cứ đinh ninh mình trả rồi. Thế mà lúc đang ở sing [lúc có wifi] dung bếu nhận đc mail đòi tiền của tony... đại loại là ông ý kêu ở mà ko trả tiền là bất lịch sự... thất vọng... ko nghĩ là ng VN thế [nhớ mang máng thế @@]. Cả lũ sốc quá, bẩu mình đâu có là ng đến nỗi quỵt tiền đâu. Lại còn mang tiếng ng VN ghê. Lúc này mới giở lại cái vé book onl đọc kĩ thì mới ớ ra. Lúc đó đang ở sing, đành viết cái mail bẩu khi về VN sẽ gửi trả tiền.

Có phải gửi tiền từ VN sang Malay là dễ đâu... bỏ, đếch trả... thôi trả đi ko mang tiếng :D... đó là những cuộc chém gió của bọn tớ.
    Nói thế thôi, cũng hỏi loạn lên định chuyển qua dịch vụ của ngân hàng mà chuyển đâu có mấy chục RM..nó đòi gần triệu tiền phí.. ợ ợ... Cuối cùng, sau hơn tháng, Ngà đơ [cái này bí mất]... chuyển hộ theo cách Ngà cho là hên xui [tức là có thể mất tiền or tiền sẽ đến đc nhà tony]. Ơn trời... Tony đã nhận đc tiền, bọn tớ cugnx thấy đỡ áy náy, ko mai sau bạn VN nào boọk phải cái nhà tony thì lại bị tiếng VN hay quỵt tiền thì chết... hihi...cũng là một kỉ niệm..

Nhà tony rất nhiều màu sắc, rất nhiều note...:p

Nhà tony ở độc lập với chủ nhé, có phòng bếp riêng, nấu ăn thoải mái, nhưng dùng xong rửa sạch, để đúng chỗ cũ. À có cả ấm siêu tốc, có thể đun mì đc
    Mìn thì lại rất thích những căn phòng sặc sỡ chứ..

Nhớ các bạn này quá...

Phòng mà tối bọn tớ 4 đứa đã ngủ ở đây, nóng vđ lun @@

Phòng khách

[những kiểu tập thể trc khi rời nhà tony..]

Và lại rắc rối tiếp theo...nhỡ mất xe từ melaka sang sing ;))

15. Comet

Comet Trigger

Tiếp đi mày ạ, còn mấy ngày nữa là 1 bạn lên xe hoa rồi :D

16. vit

vit Member

Được ngày vào, gặp ngay thớt này, háo hức wo' tiếp đi cu :D

17. shhanoi

shhanoi Member

like..........................