Hội súng ống, bắn tỉa - Paparazzigroup (PG)

Discussion in 'Hội súng ống, bắn tỉa (PG)' started by ohyeahgru, Jun 11, 2009.

1. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Kính thưa toàn thể ace nhà mình.

Theo "ép buộc";;), ý nhầm, theo mệnh lệnh của Nít đờ A Nhếch trong buổi off hôm thứ 4 vừa qua, tớ fải chịu trách nhiệm đảm nhận vụ ảnh ót, súng ống cho nhà ta.=((

Cũng theo như lời kêu ca (nhưng chả được ai chấp thuận):( của tớ tối hôm đó, fần lên kế hoạch và tổ chức ko fải là thế mạnh của tớ:">, cho nên mở topic này ra trước tiên với mục đích để ace trong nhà có chỗ bánh "trưng" những tuyệt fẩm mà mình đã từng săn đựơc, đựơc ace cho là ưng ý.

Tiếp đó, nếu đựơc ace nhiệt tình hưởng ứng và ủng hộ, hội của chúng ta ko loại trừ khả năng cũng sẽ đú đởn tổ chức những chuyến đi ngắn (or dài, tuỳ duyên) để ace thoả sức cho niềm đam mê "súng ống".

Nhân đây cũng xin được mở ngoặc luôn với cả nhà, hội của chúng ta sẽ hoạt động theo fương châm "đam mê và đú đởn" là chính, vì hầu hết nhà mình ko có điều kiện chụp chuyên nghiệp cũng như sở hữu những "body" chuyên nghiệp (trừ Đại Ja:D), cho nên welcome tất cả mọi người miễn là có máy ảnh và máu me.

Topic này do tớ lập ra nên tớ sẽ có trách nhiệm với nó cũng như với tất cả những ai muốn tham gia vào hội . Tuy nhiên, do "ko tìm được cách thoái thác":D nên chắc chắn sẽ có nhiều sơ xuất trong cương vị mới;;), rất mong ace trong nhà giúp đỡ và ủng hộ nhiệt tình .

Xin chân thành cảm ơn.

Chào thân ái và quyết thắng

Hội trưởng: Luận Oh yeah (đã kí và đóng dấu)

Last edited: Jun 11, 2009
  2. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Nhân dịp khai trương, PaparazziGroup (PG) xin thông báo tuyển người mẫu ảnh.
    Yêu cầu: thích được chụp ảnh
    Ưu đãi: được tham ja cùng hội trong những chuyến đi sáng tác và được nhận tác fẩm (có sự tham ja của mình) miễn fí và vô điều kiện.
    Đăng kí trực tiếp với hội trưởng... bất kì lúc nào có hứng qua đthoại, mail, 4dum hay bất kì hình thức liên lạc nào có thể (kể cả liên lạc cá nhân:">)
    Hội trưởng: Luận Oh yeah (đã kí và đóng dấu)

3. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Và để mở hàng, xin fép cả nhà cho em bánh "trưng" lun 2 quả mà em khá tâm đắc:
    "Súng" Mai Châu:

Sắc xuân Hà nội:

Mời cả nhà vào cho lời bình ạ.

4. daophay

daophay ABbb

Body của tớ chưa phải là chuyên nghiệp nhé, entry lever thoai.....
    Ảnh hoa đẹp quá Luận ôi, FZ 18 chụp long lanh nhỉ, chắc sắm em này làm backup quá ....

5. wầy wầy!!! [​IMG]

Hông được bêu riếu em nhá! Anh chả muốn "phục vụ" chị iem bỏ xừ còn cứ "giữ giá làm nộm" mãi :))

Để chúc mừng hội PG mới được thành lập! Em xin mạn phép tặng 2 bác "cụ chột" ý lộn "TRỤ CỘT" :D
    2 cái pic từ cái máy còm nhà em :">

Đại gia nè!
    PS: "body" anh ý cầm hoành tráng ko kém body của anh ý đâu các mẫu ná :D (kiểu nì ko bít ai làm mẫu đây ta, nhờ anh Luận nhờ :D)

Còn đây là anh Luận Oh yeah :D
    Súng ống cứ gọi là...
    PS: Em hông thể đặt tên cho tư thế bắn tỉa này, các cao thủ vào giúp iem với :D

6. daophay

daophay ABbb

Chết cười với các ông các bà =))
    Chiều nay ra thám thính đầm sen, thấy tình hình là rất tình hình. Em xin phép post ảnh một em mẫu áo tứ thân, em này thực sự là bắn lén 100%, chụp xong em ý đuổi theo đòi email, đt nhưng em chạy còn nhanh hơn :D. Hi hi Ai bảo chăn trâu là khổ, mình đẹp giai còn khổ gấp đôi =))=))

Bộ ảnh này có tên "Sen đầu mùa "

1. Thiếu nữ

2. Phó nháy đây, cũng không biết tên luôn, em này sinh hoạt bên Xóm

3. Nụ cười tươi

4. E ấp ^ ^

Công nhận mình rất kém trong khoản đặt tên nhá :)):))

7. =(( hic hic hic!!!
    Đại Gia tuyền là đi ăn mảnh!
    Ko nhớ đồng đội gì cả!!! [​IMG]

Anh Luận ơi!!!
    Hoa sen của em [​IMG]

8. mipug

mipug LanG thAnG ^^!

...nơi em gặp anh... có hoa vàng rực rỡ ...
    . trời súng ống của bác hoành tráng .. ảnh cứ nét căng thế kia.. nhìn đã thích rồi .. rõ cả vẩy nước.. cùng một chỗ chụp mà con máy du lick còi của em nó cứ mờ mờ .. buồn ghê :(
    em có ý kiến với bác hội trưởng một vài ý kiến như này: liệu có cần những bài .. gọi là hướng dẫn sử dụng máy ảnh và các thông số cơ bản trong máy ảnh, ở đây em nói đến máy ảnh du lịch .. hợ còn mấy con kiểu của bác daophay e ko dám nói ..VD
    - Cách cầm máy ảnh cũng là vấn đề, cách chụp ảnh
    - Các bố cục cơ bản của một bức ảnh ...
    - Các thống số trong máy ảnh, cái này là tùy vào từng loại máy canon, sony... thôi nên đi từ những loại phổ thông trc. Tại sao e nói đến cái này là do lần đi Thung nai, con máy của em bị hy sinh .. mang đi sửa .. mon men hỏi a sửa máy một vài ký hiệu trong máy .. mới biết những cái đó sử dụng ntn, hay như lần leo Fan, vô tình thế nào e để Iso 1600 .. chả hiểu sao .. mà cũng chả biết cái iso nó có tác dụng gì :( buồn tiếp ... chỉ biết rằng về nhà những cái tấm ảnh nào chụp ở chế độ đó thì toàn bị vỡ hình .. hu hu .. giờ biết nó để làm gì rồi ...
    ... v. ...vvv
    tất nhiên phải chụp nhiều mới ngộ ra dần dần .. ke ke .. em thích cái kiểu chụp chân dung mà cảnh sau mờ mờ đi .. hỏi anh bán máy .. máy du lịch chụp đc ko. ợ .. kêu chỉ có máy có ống rời or siêu room mới làm đc .. hợ hợ .. e lại ngồi hát bài "ước gì"...

9. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Thực sự mua con FZ 18 hoàn toàn vô tình, lúc đó máu quá ko đợi thêm để mua con SX 10 IS đc, ko ngờ chất lượng nó hơn mong đợi nhiều:D

10. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Đúng là "súng ống"... liểng xiểng thật, cái này đặt tên là: Hành nghề trên mọi tư thế

11. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Ờ nhẩy, a cũng ghét đứa nào ăn mảnh lém
    @Đại Ja: Đồng chí júp tớ lên kế hoạch vụ chụp Sen đê....

12. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Rất hoan nghênh những ý kiến đóng góp của đồng chí . Tớ rất thích những người ham học hỏi và thường xuyên đặt những câu hỏi, nhưng tớ lại rất ghét ai cứ đặt câu hỏi... khó cho tớ:))
    Thực ra tớ cũng chỉ là 1 thằng ham chụp ảnh thui và xác định ngay từ đầu là ko "đi sâu đi sát" tránh trường hợp bị nghiện (nghiện cái này cũng dễ tan cửa nát nhà nếu ko đủ nguồn lực về kinh fí lắm:-S). Chính vì vậy những câu hỏi của đồng chí tớ không thể ngay lập tức trả lời được hết, cái này fải đợi tớ nghiên cứu, hỏi han đã .

Tuy nhiên, tớ có thể chia sẻ với ace 1 chút, làm sao để có được 1 bức ảnh ưng ý (áp dụng cho máy du lịch "Point-and-Shoot" (PnS) - tạm hiểu là ngắm và chụp - với nhiều chức năng tự động):

13. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Trước hết, đúng là cách cầm máy tương đối quan trọng vì máy du lịch thường có tốc độ chụp thấp, nếu khi chụp, máy chưa kịp sử lí xong mà đã di chuyển máy thì chắc chắn ảnh của bạn sẽ bị nhoè . Sau khi shoot (chụp), các bạn nên giữ nguyên máy cho đến khi ảnh được hiện lên trên màn hình (live view). Cách cầm máy thì tốt nhất là cầm bằng 2 tay, trong nhiều trường hợp có thể cầm bằng 1 tay nhưng fải tạo cho các ngón tay linh động 1 cách chắc chắn, nghĩa là làm sao khi ngón trỏ của bạn nhấn "shoot" máy ko bị rung (thường thì tớ ôm máy bằng 2 ngón cái fía sau, ngón giữa và ngón nhẫn fía trước, còn ngón trỏ tay fải thì đặt vào nút shoot)

14. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Một kinh nghiệm tương đối quan trọng nữa là cách nhấn nút "shoot". Tất cả các máy PnS đều tự động lấy nét, cộng với tốc độ chụp ko cao nên rất nhiều ảnh được chụp từ những máy này bị nhoè và bị mờ do khi chụp các bạn bấm "shoot" hơi vội vàng khiến máy chưa kịp sử lý. Mỗi lần chụp, các bạn nên bấm hờ 1/2 nút "shoot" trước để máy tự động lấy nét, sau đó jữ nguyên ngón trỏ fải ở đấy rùi chọn bố cục cho hợp lý và... "shoot", chắc chắn độ nét cho tác fẩm của bạn sẽ được cải thiện hơn nhiều .

15. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Nói đến bố cục của 1 bức ảnh, cái này tớ ko được học hay tìm hiểu 1 cách bài bản (sẽ cập nhật sau) nhưng theo quan điểm của tớ, cũng ko quá fức tạp và tuỳ theo sở thích chụp của từng người . Nếu chụp chân dung, đương nhiên nên đưa nhân vật vào khu trung tâm, nếu muốn nhấn mạnh cả background thì có thể đưa nhân vật về góc trái (or fải) fỉa dưới . Còn chụp fong cảnh thì các bạn nên chọn 1 điểm nhấn cho fong cảnh đó, có thể đưa vào chính jữa or bất kì đâu bạn cho rằng sẽ làm nổi bật điểm nhấn đó trong bức ảnh . Nói chung, ý tưởng và thực hiện luôn luôn là 1 khoảng cách, nhiều khi bạn nhận được 1 kết quả ko ưng ý chút nào mặc dù đã có ý tưởng bạn cho là hoàn hảo, đừng dễ dàng từ bỏ mà hãy tiếp tục thử thêm 1 vài shoot nữa trước khi tìm 1 ý tưởng khác .

16. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Còn ý kiến của đồng chí về cách chụp chân dung mà background mờ fía sau. Cái này đúng là máy PnS rất ít khi làm được, trừ 1 số máy được hỗ trợ (như máy của tớ;;) chẳng hạn, hìhì...). Tuy nhiên bạn có thể thử tìm cách sử dụng chế độ "chụp chân dung" (portrait) or "chụp Macro" có ở tất cả các máy PnS.
    Dưới đây là 2 đường link tớ thấy tương đối hay để học hỏi cách chụp cho máy PnS:
    http://www.vnexpress.net/GL/Vi-tinh/Kinh-nghiem/2006/08/3B9ECE02/
    http://sohoa.vnexpress.net/SH/Chuyen-gia/2008/07/3B9AF456/
    Chúc cả nhà càng ngày càng có nhiều tuyệt fẩm nhé:D:D:D
    Chào thân ái và quyết thắng
    Luận Oh yeah (đã kí và đóng dấu)

17. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Chưa thấy hoa nhìu lém nhẩy, còn mẫu của Đại Ja có quả "mũi" ấn tượng quá, chắc em gái của Quang Thắng=))=))

18. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Xin gửi tới cả nhà 1 kiểu tớ chụp bằng "portrait", nhưng mà là chụp hoa:
    Tớ gọi là Tĩnh lặng

19. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Còn đây là nhà tớ, với bức "Sắc xuân Hà Nội" được treo ở chỗ ... dễ nhìn nhất:

20. ohyeahgru

ohyeahgru Active Member

Quả này nữa, tớ gọi là:
    Chăm chỉ