Sơn La - Mường La - Nậm Chiến

tubeobin

Người Hà Nội
Số lượng tham gia : Đơn thương độc mã, 1 người 1 ngưa 1 balo

Xuất phát : 6h sáng thứ 4
Cập bến tại gia : dự kiến 7h tối thứ 5

Lịch trình
Ngày 1 : HN - Bãi Chao - Mộc Châu - Yên Châu - Hang Chi Đảy - Sơn La - Mường La - Nậm Chiến
Khoảng cách : 400 km
Ngày 2 : Nậm Chiến - Mường La - Sơn La - Ngã Ba Cò Nòi - Bắc Yên - Phù Yên - Cầu Trung Hà - Hà Nội
Khoảng cách : Sấp sỉ 400 km

Chi phí : 300K xăng,
Đợt này đi đặc biệt ko mất tiền ăn ( à có 1 bát phở buối sáng thứ 4 và 1 bát tối thứ 5 )
MC có ng mời ăn, tối nên Nậm Chiến thì chỗ ăn, ngủ, nghỉ, rượu uống tẹt ga, bưa sáng + bưa trưa thứ 5 ở NC cũng tẹt ga

Last edited:

tubeobin

Người Hà Nội
Lóc cóc dậy từ 5h sáng lạnh thế nhỉ chả chuẩn bị đc nhiều có mỗi thế này rồi lên đường thôi. Găng tay, mũ mão, khăn khố, áo ..................

Và ko quên bắn phát tun cho đớ nhớ

Bắt đầu 6h vác xác ra khỏi nhà và đến Mộc Châu là 10h đúng ( đoạn này chắc ko cần ảnh đâu nhỉ,đaọn này như đường nhà mình ) lại dừng xe vao quán bánh chuối ( đã quen ) làm mấy cái rồi mới đi, đi lang thang trong chợ Mộc Châu hỏi mua cái khăn Piêu thì vớ trời ơi đắt thế 100K em ạ, thôi c để lần sau em quay lại lấy nhé

Đi tiếp lên Sơn La, đoạn này đường ngon lắm kko có gì phải nghĩ cả, cứ thằng tiến thôi

Tre vàng

tubeobin

Người Hà Nội
Đoan này ko có gì mấy nên đi 1 tí là đến Yên Châu rồi

Đường đi
Phải

Rồi lại trái

Rồi lại phải

tubeobin

Người Hà Nội
Còn cách Sơn La 54 cây thì queo trái để đi vao Hang Chi Đảy
Đầu tiên là phải đi qua Bản Bó Phương đã

Lại gặp những bụi tre vàng

Đặc biết rất thích cái màu này

Tự sướng phát nào

Đường qua bản

tubeobin

Người Hà Nội
Hoa trên đường qua bản
1 cây ( mơ, mận, mai Bếu cũng chả biết nữa ) to uỳnh trước cưa nhà

Hoa đào này

Đoa rừng mọc bên đường đi nuôn, nhìn cây này đẹp lắm gốc to đùng

Hoa trên này nở đến thế này rồi đấy, ai có ý định ngắm hoa trên Mộc Châu đợt trước tết thì nhanh nên keo muộn

tubeobin

Người Hà Nội
Xa xa kia là đường đi vao Hang Chi Đảy 15km

Trước tiên phải qua mấy cái biển này đã, đi ko cẩn thận là sang Lao nuôn

Đường nên

Có 1 đoạn ngãn teo thế này mà nhìn thấy 3 khúc cua liền 1 lúc, như rắn nuôn

tubeobin

Người Hà Nội
Gần vao đến Hang rồi, đường có xấu hơn tí

Xa

Rồi gần

Và tự sướng

Gần đền Hang rồi ta, nhìn hay phết, dừng ở chỗ gửi xe nhìn thấy cây hoa hay hay, hỏi thì mới biết có cây tên hay đến thế. Đố ai biết là cây gì nuôn ???

Hỏi ông bao vệ già thì ông nói, đây là cây " Đố " ngất nuôn

tubeobin

Người Hà Nội
Chi Đảy là đây. Chi Đảy có tất cả là 3 hang, Hang 1 và 2 gần nhau cách nhau 1 cái hẻm nhỏ, còn Hang 3 thì phải treo qua đỉnh núi mới thấy đc. Xét tình hình em chỉ đi 2 hang

Oài, mệt rồi đây, phải leo bộ mấy trăm mét mới nên đến Hang
Đường nên có tí là gạch

Còn lại là thế này

Nhớ lại leo Fan sao mà mình tài thế, đi đc 1 doạn thì nghỉ, mệt phờ râu, ngẩng đầu nên vẫn thấy lá cờ đánh dấu Hang còn 1 đoạn nưa

Cuối cùng cũng nên đến nơi.
Nhìn vao trong Hang phê phết ( trong này do trình chụp ảnh ko có nên em bắn xấu lắm, toàn bị nhòe thôi CHÁN )

tubeobin

Người Hà Nội

Hang 1 sang Hang 2 thì qua cái hẻm này

Hang 2 có mấy cái bàn thờ ( sao đi đâu ở trong Hang cũng có cái này nhỉ ??? )

Tự sướng trong Hnag như có ma ý

Từ trong Hang bắn ra ngoài ngon đó, đa lởm chởm

tubeobin

Người Hà Nội
Xong Chi Đảy, ko quay ra ngoài nưa, đi thnawgr đường Yên Sơn qua nuôn cả Ngã Ba Cò Nói nên thẳng Sơn La nuôn, đoạn này có 9 km rồi ra đến đường 6
Bạt ngàn mia là mia

Đường Yên Sơn

Từ đây thẳng tiến Sơn La thôi
Còn cách Sơn La 18km, thấy xuất hiện sân bay Nà Sản đang trong tời gian xây dựng, thế là đá vao tí

Tự sướng tí nào, cho đỡ buồn
Giưa đường bay, anh giang thẳng cánh

Ơ có máy bay xâm phạm không phận Việt Nam
Đã có anh

Tàu bay Mỹ đến đây Tú bắn cho tan tành

Sử lý xong anh té nên Sơn La nuôn
Cuối cùng cũng đến đc Sơn La

Last edited:

tubeobin

Người Hà Nội
Dừng chân ở SL 1 tí rồi đi thẳng vao Mường La nuôn, còn 41 km nưa
Đường vao ML cũng phê đừng hỏi

Có đoạn đang làm

Mường La là đây

tubeobin

Người Hà Nội
Mường La hiện ra với con sông Đà mênh mônh nước là nước

Tự sướng cái

Rồi bắt gặp quả biển chỉ đường choáng nuôn

Xa xa có 2 cây cầu để sang bên kia

Cây cầu thứ nhất thế này đây, đường đi bé thế mà ô tô qua ầm ầm, nhưng ....... đi sang bên kia kiểu gì đây ??? ( cầu tạm đã phá để đi cái cầu xa hơn kia )

Rất tiếc quên ko chụp " Cầu Mới " để đi vao Thị Trấn ML, to đùng nuôn

tubeobin

Người Hà Nội
Rồi cũng qua được bên kia Thị Trấn, dừng chân làm điếu thuốc, vưa làm đc 2 hơi thì giật mình, có 1 thằng đơ đơ nhìn bẩn bẩn, tóc dài lại còn quăn quăn bết bết chạy bổ về phia mình ( kinh vãi chưởng ) " CHO XIN HƠI " X( ức chế thế ( đưa nó thôi )
Đưa xong mới có ng nói " thằng này bị điên, cứ thấy ai châm thuốc là chạy ra " XIN HƠI " nghe xong thì 1 phần tức nó cả quãng đường làm đc hơi thuốc ngon thì bị phá đám, phần thì tự buồn cười, cười mình vì khi nó chạy lại giật mình và đưa thuốc nuôn cho nó =))=))=))=))=))

Thôi thẳng đường Nậm Chiến thôi
Trên đường vao NC, thấy ruộng bậc thang ở đây sao mà nhiều thế, mà toàn đá là đá

Last edited:

tubeobin

Người Hà Nội
Buồn ngủ quá, mai tiếp tục vậy
Mong các bác thông cảm, do em đi 1 mình quan trọng hơn là tay nghề non lắm nên số lượng ảnh cũng hạn chế và chất luọng ảnh cũng ko đẹp
Sẽ cố gắng khắc phục trong những lần đi sau

tubeobin

Người Hà Nội
Đường vao NC phải qua 1 con đeo tên San Sít lởm chởm toàn đất với đá, mình đi 1 mình mà cũng ì ạch

1 khúc cua

Cũng có 1 đoạn bê tông

Đỉnh đeo là đây lạnh chết cha chết mẹ nuôn, sương kín đường, khăn khố quấn hết vao rồi mà vẫn lạnh, châm điéu thuốc mà dít hết nhanh thế. Đỉnh đeo lại là 1 bãi nghiền sàng đá để phục vụ cho công trình cua thủy điện mới kinh chứ. Giờ này mà có cafe, dóm tí lưa nên uống có phải phê lòi ko

Nhà cua mấy công nhân ở ngay đây nuôn, còn ở cao hơn 1 tí

Lạnh cũng kệ làm phát tự sướng cái

tubeobin

Người Hà Nội
Rồi cuối cùng cũng vao đến chỗ nghỉ, ngay chân tổ lắp máy thủy điện NC, nhìn đồng hồ 7h tối

Hình chụp sáng hôm sau

Trước cưa treo 1 gốc phong lan rừng, nhìn mà chỉ muốn mang nuôn về HN

Chỗ ngủ của mấy a e công nhân, cũng là cua mình trong đêm nay, phòng rộng chừng 20m mà có 10 mấy mạng ng chui vào, thêm mình nữa chắc đêm nay ngủ ấm hơn đây ( vì có thêm mình mà )

Buổi tối ăn cơm chả có gì cả, mấy a ở đây phi ra ngoài làm 50 trừng vịt về nhắm rượu nhìn thích thế, mấy ông ý còn bao đây là đạc sản ở trên này đó, mình tuỏng gì chứ trứng thì có gì mà đạc sản. Boc trứng mới biết " Trứng Ung luộc Lòng Đào " mà mình ko biết còn đập xuống giường nhoét 1 cái dính đầy giường. Nhưng ăn ngon phết hehe

Bưa cơm tối ko thể chụp đc ảnh vì bận uống rượu mất rồi, ko thể đỡ đc 1 bình nước lọc 20 lít toàn rượu là rượu, lại còn là rượu mật gấu đặc
Rót rượu từ can 20 lít sang bình nước ................. Chết nuôn

Bình nước cay ơi là cay, sao mà đầy thế ..........

Mỗi ông mời 1 lượt giới thiệu tên, rồi lượt nưa là cảm ơn chú đã lên tận đây chơi với anh e, cả nhà đồng khởi nào, cuối cùng làm được có 2 quả trứng chấm hết rồi phê phê lăn ra ngủ
CHấm hết ngày đầu tiên với cơ thể ê ẩm, đầu óc quay cuồng, người ngơm chả tắm rưa gì cả ( lạnh lắm tắm chết nuôn ) rồi lăn quay ku đơ ra ngủ

tubeobin

Người Hà Nội
Sáng sớm tỉnh dậy nhìn đồng hồ 4h sáng, ko có vấn đề gì là ổn rồi chỉ sợ phê phê rượu rồi trúng gió thì teo con nheaf bà teo mất. Ung dung vao nhà vệ sinh, thì vù 1 cái gió ở đâu lạnh thế, bắt đầu trong ng nao nao rồi nôn nuôn aaaaaaaa sợ thế, nôn xong chả dội dọt gì cả chạy thẳng vao trong gọi thằng bạn dậy " mày sách nước dội cho tau phát, trúng gió mẹ nó rồi " mặc thêm cái áo nhảy nuôn nên trên nằm ngủ tiếp. Sáng tỉnh dậy nhìn đồng hồ đúng 9h ( muộn thế nhỉ ) thì yên ổn hăn nuôn, ko còn gì nưa, còn mỗi cái bụng đói, chừng 5 phút thì có mì ăn hehe ( đc phục vụ nhiệt tình quá ) chưa thấy mì đã thấy can rượu 2 lít để trên bàn ac ac ac, trước khi ăn làm chén, trong lúc ăn làm chén, ăn xong làm chén thế mà hết can R21R21R21
Ăn xong đi ra tổ lắp máy tham quan tí
Tổ lắp máy SOMECO Sông Đà

Mấy cái tròn tròn này là để dẫn nước, và đc đặt xuyên từ trên núi xuống ( nghe a e nói thế )